Thứ tư, 20/09/2017, 01:38 GMT+7
Hỏi về đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chế độ thai sản.

Câu hỏi 1:

Xin chào Luật gia! Em là Nguyễn Ngọc Giàu,em tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 4 năm, đến 01/10/2015 là em bắt đầu nghỉ chế độ thai sản. Luật gia cho em hỏi: Trong thời gian nghỉ thai sản em có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không? Nếu có thì em phải đóng theo tỉ lệ % là bao nhiêu? Hay công ty có trách nhiệm đóng 100% phí bảo hiểm cho em Em xin cảm ơn Luật gia. ( Nguyễn Ngọc Giàu - daiduong105@yahoo.com )

Trả lời:

Câu hỏi của bạn Luật gia trả lời như sau:

Tại Khoản 2, Điều 35, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: “Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. “.

Như vậy trong trường hợp này Chị và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian Chị nghỉ thai sản.

Luật gia Đàm Thanh Tuấn,

thanhtuanvla@gmail.com

Phần trả lời trên chỉ mang tính tham khảo.

Giá vàng
LoạiMua Bán
USD2269022760
EUR27098.427435.8
AUD17958.6918228.24