Chủ nhật, 19/11/2017, 10:13 GMT+7
Chế độ thai sản khi nghỉ việc.

Câu hỏi:

Xin chào Luật gia.
Tôi có một câu hỏi muốn được giúp đỡ. Từ năm 2012 đến năm 2014 tôi đi làm tại Công ty Panasonic Việt Nam và có đóng bảo hiểm xã hội. Đến tháng 3/2014 tôi nghỉ việc, thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 19 tháng. Nay tôi đã lập gia đình và chuẩn bị sinh con, dự kiến sinh là vào tháng 9/2015. Vậy theo luật bảo hiểm xã hội thì tôi có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không? Nếu được thì tôi cần làm những thủ tục gì? Tôi xin cảm ơn! (kimlienlc2201@gmail.com )

Trả lời:

Xin chào chị, về câu hỏi của chị Luật gia trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a) Lao động nữ mang thai; 

b) Lao động nữ sinh con; 

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi; 

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản. 

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy trong trường hợp của Chị, Chị đã nghỉ việc từ tháng 3 năm 2014 và dự kiến sinh con là tháng 9 năm 2015, có nghĩa là chị đã thôi đóng bảo hiểm 18 tháng trước khi sinh con nên chị không được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Tài liệu tham khảo:

-         Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.

-         Nghị định Số: 152/2006/NĐ-CP,  ngày 22 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ về việc: Hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hộivề bảo hiểm xã hội bắt buộc

 

Nếu có thắc mắc gì thêm bạn có thể gửi email về địa chỉ hoiluatgiavn@gmail.com.

Luật gia Đàm Thanh Tuấn

Chú ý: Phần trả lời nói trên có tính chất tham khảo.

Giá vàng
LoạiMua Bán
USD2267522745
EUR26576.2826894.03
AUD16976.5217231.34